แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

แนะนำด้วยทีค่ะ(ซุ่มอ่านมาแล้วพอมีพื้นฐานอยู่บ้างค่ะ)

More
9 years 9 months ago #2369 by Three
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ความจริงตามอ่านมาเยอะแล้ว แต่มาลองถามเองเผื่อจะได้วิธีที่ถูกต้องกับตัวเองค่ะ
ปัจจุบันอายุ26ค่ะ สูง156 หนัก46.5 ปกติเป็นคนหนักไม่เคยเกิน44มาก่อนเลยค่ะิน้ำหนักขึ้นลงเร็ว ระหว่าง40-44เท่านั้น
แต่กินเก่งมากแต่เด็ก ก่อนหน้านี้น้ำหนักไม่เคยขึ้นเลยไม่ค่อยเครียดแล้วก็กังวลกับการกินเลย
แต่เดือนสองเดือนที่ผ่านมาก็อ้วนขึ้นแบบรู้สึกเลยว่าขยาย เป็นไขมันเห็นเซลลูไลท์เลยค่ะ
อยากให้คนที่เข้าใจหลักการนี้บอกที่ว่าควรจะทำยังไงบ้าง
ปริมาณที่กินด้วยค่ะเพราะปกติกินเรียบเลยกินเก่งมากจริงๆ
แล้วก็ติดน้ำอัดลมด้วย นี่คือลองกินมาสองวันแล้วแต่ยังไม่ลดลงเลยกลัวว่าวิธีที่คิดเองจะไม่ค่อยดี
แล้วโยคะดีไหมค่ะหรือควรลดน้ำหนักลงก่อนซักช่วงแล้วค่อยกระชับ
กินกี่มื้อดีื มื้อละเท่าไหร่ดีคะ สองวันที่ผ่านมาตุนเนื้อไว้มีบล็อกโคลี่ืฟังทองไข่ด้วย น้ำจิ้มนี่จำเป็นมากเลยค่ะอะไรได้มั่งคะ
โยเกิร์ตกินได้ใช่ไหมคะ สงสัยด้วยว่าที่จู่ๆอ้วนเพราะกล้ามเนื้อหมดไปรึเปล่าคะแล้วการกินแบบนี้กล้ามเนื้อจะกระชับขึ้นบ้างไหม
อยากได้คำแนำนำที่เหมาะสมกับร่างกายอายุด้วยค่ะแนะนำทีนะคะ :cheer:
(กิจกรรมต่อวันไม่ค่อยเดินด้วยค่ะ)
More
9 years 9 months ago #2370 by Lowcarber
ถ้าทานมากเกินกว่าที่ใช้เป็นพลังงานในแต่ละวัน ก็น้ำหนักขึ้นแน่ วิถีพร่องแป้งควรจะช่วยปรับพฤติกรรมการกินให้กินน้อยลง เพราะระดับน้ำตาลในเลือดจะต่ำและคงที่เกือบตลอดเวลา ทำให้ไม่ค่อยหิว

น้ำอัดลม น้ำหวาน น้ำผลไม้ไม่แนะนำให้ทานเลยครับ เพราะมีน้ำตาล

การออกกำลังกาย หรือเล่นโยคะทำได้ตลอดครับ เป็นสิ่งที่ดี

ทานกี่มื้อก็ได้ แต่รวมแล้วต้องไม่เกินที่ร่างกายใช้

ควรทำตัวให้เป็นคนกระฉับกระเฉง การเดินเป็นการออกกำลังกายที่ดี ควรพยายามเดินนะครับ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.180 seconds