แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ถามเรื่องการออกกำลังการควบคู่ไปด้วย

• Dear
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #409 by Dear
คือมีอยู่ช่วงนึงผมกับแฟนพยายามทานแต่โปรตีน ผัก ไขมัน ไม่แตะของหวานเลยเท่าที่ทำได้ และในตอนเย็นก็ได้ไปออกกำลังกายโดยการปั่นจักรยานแม่เหล็กเป็นเวลาประมาณ 45-60 นาที ทำแบบนี้ได้สัก 1 สัปดาห์ ผลปรากฏว่าพอมาชั่ง น.น. กลับเพิ่มขึ้นโดยผมขึ้นราวๆ 3 กิโล แฟนขึ้น 2 กิโล ซึ่งผมก็งงมาก (แต่ไม่ได้คิดว่าอ้วนขึ้นนะครับ เพราะไม่มีคนทักเลย) เลยคิดว่าน่าจะมาจากน้ำหนักกล้ามที่เนื้อที่สร้างขึ้นหรือปล่าว (อะไรมันจะไวปานนั้นครับ) ทีนี้ผมอยากจะถามว่าถ้าผมอยากจะทานโปรตีนมากๆ โดยที่ไม่ให้น้ำหนักขึ้นเนี่ย ผมก็ไม่ควรจะออกกำลังกายเลยเหรอครับ คือถ้าจะออกเนี่ย วิ่งสัก 2 กิโล เอาแบบช้าๆ เลย (เหมือนผู้สูงอายุ) เนี่ย น.น. ผมมันจะลงไหมครับ ร่างกายมันจะสร้างกล้ามเนื้ออีกไหมครับ B)
More
17 years 7 months ago #410 by Lowcarber
คงต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยว่า ทานข้าว ขนมปัง บะหมี่ ก๋วยเตี๋ยว หรืออาหารพวกแป้งอื่นๆ หรือไม่ ทานผลไม้หรือน้ำผลไม้หรือไม่

การออกกำลังกายไม่ขัดแย้งอะไรเลยกับวิถีพร่องแป้ง และไม่น่าจะเป็นสาเหตุให้น้ำหนักเพิ่มได้ คงต้องสำรวจการกินอีกหน่อย โดยเฉพาะตามที่ถามข้างต้นนี้
  • Dear
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #411 by Dear
ผมทานพวกเกาเหลาน่ะครับ หรือไม่บางวันก็ทานไก่ทอด ส้มตำ สุกี้น้ำ-แห้ง สลับกันไปมาแล้วแต่อยากทานอะไรน่ะครับ แต่คิดว่าก็ไม่ได้มากเท่าที่ทานปกติด้วย ตอนนี้รู้สึกอยากกลับมาทานแบบวิธีพร่องแป้งอีก แต่ยังลังเลว่าจะออกกำลังกายดีไหม เลยมาถามก่อนน่ะครับ เพราะกะจะทานนมจืดเยอะหน่อย เวลาหิวมากๆระหว่างมื้อ
More
17 years 7 months ago #412 by Lowcarber
อาหารที่ทานผมว่าโอเคนะครับ แต่ต้องไม่มีผลไม้หรือน้ำผลไม้นะครับ ผลไม้ทานได้บ้าง แต่น้ำผลไม้ไม่แนะนำเลยครับ

เหตุผลเดียวที่อาจทำให้น้ำหนักเพิ่มเมื่อออกกำลังกายในลักษณะสร้างกล้ามเนื้อก็คือ เดิมคุณเป็นคนผอมแห้ง มีมวลกายน้อย การออกกำลังกายสร้างกล้ามเนื้ออาจมีผลให้น้ำหนักเพิ่มได้
  • Dear
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #413 by Dear
อืม ขอบคุณครับ :P เป็นไปได้ครับว่าร่างกายผมมีกล้ามเนื้อน้อย แต่ว่าไม่ใช่คนผอมอ่ะครับ คงจะเพราะมีแต่ไขมัน ขอถามอีกข้อหน่อยนะครับ อยากทราบว่าการวิ่งแบบเหยาะแต่นานๆ กับการปั่นจักรยานเนี่ย อันไหนที่มัน burn fat ได้มากกว่ากันอ่ะครับ ประมาณๆอ่ะครับ
More
17 years 7 months ago #414 by Lowcarber
ผมว่าวิ่งเยาะๆเผาไขมันได้มากกว่านะครับ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.184 seconds