แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

กินเนื้อสัตว์เยอะมีผลเสียไม๊คะ

• Working on Diet
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 3 months ago #704 by Working on Diet
พอดีใช้สูตรโลว์คาร์บมาได้ 1 เดือนพอดี กินเนื้อสัตว์เยอะมาก จากเมื่อก่อนใช้สูตรโลว์แฟต กินแต่ผัก ปรากฎว่าออกกำลังกายแล้วเจ็บเข่าค่ะ เป็นคนออกกำลังกายหนักๆ เช่นปั่นจักรบาน (เข้าคลาสปั่นจักรบานที่ฟิตเนส ไม่ใช่นั่งปั่นเองโดยไม่เข้าคลาสนะคะ) แล้วก็เล่น บอดี้คอมแบท บางทีก็เล่น โยคะ รู้สึกว่าเจ็บเข่า เลยไม่ทราบว่า เพราะทานเนื้อสัตว์เยอะไปรึเปล่า อาจจะมีกรดอะไรทำให้สภาพร่างกายเปลี่ยนไปรึเปล่าคะ เพิ่งไปตรวจเลือดมา คอเรสเตอรอล ก็ไม่ได้เพิ่มหรือลดลงค่ะ :cheer:
More
17 years 2 months ago #712 by notm3
เราเคยอ่านหนังสือ เห็นว่าการทานโปรตีนมากไปก็ไม่ดีค่ะ เพราะฉะนั้นการที่เราจะยึดติดกับสูตรนี้ ไม่ควรทำนานเกินไป 30 วันนี่ก็โอเคแล้วอ่ะค่ะ

อยากให้ลองปรับสูตรหน่อยอ่ะค่ะ เช่นว่า มาทานโปรตีนจากถั่ว หรือเต้าหู้แทน และเพิ่มผักจำพวกผักสลัดเข้าไป จะช่วยได้ค่ะ
  • วิปครีม(นามสมมุติ)
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 2 weeks ago #757 by วิปครีม(นามสมมุติ)
Replied by วิปครีม(นามสมมุติ) on topic ตอบ:กินเนื้อสัตว์เยอะมีผลเสียไม๊คะ
ก็เคยอ่านเจอ เค้าบอกว่า สูตรนี้ถ้าทำก็ควรอยู่ได้ไม่เกิน 1 เดือนน่ะค่ะ
แต่ถ้าคนที่น้ำหนักมากหน่อย อยากจำทำต่อ ก็ควรอยู่อยากมากสุดห้าเกิน 2 เดือนค่ะ

ถ้าหลังจากนี้จะเป็นผลเสียกับร่างกายแล้ว

การที่เราทานพวกโปรตีนในปริมาณมากๆ เนี่ยจะทำให้ค่าพิวรีนเพิ่มขึ้น
และเมื่อเราทานมากเนี่ย ร่างกายเราก็มีกลไกที่จะกำจัดมันออกมา ก็คือนำมันออกมาในรูปของยูเรีย แต่ว่ามันจะขับแคลเซียมที่อยู่ในร่างกานเราออกมาด้วย

ดังนั้นทานในระยะยาวไม่ดีแน่ค่ะ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.163 seconds