แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ขอความกรุณาคุณlowcarb ช่วยตอบปัญหาคาใจหน่อยค่ะ

• แนน
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
16 years 6 months ago #950 by แนน
ตอนนี้แนนน้ำหนัก 77 นะค่ะ สูง 173 ทำแอตกิ้นมา1เดือนได้แล้วค่ะ น้ำหนักลดไป2กิโลกรัมค่ะ ขอความกรุณาคุณlowcarb ช่วยตรวจรายการอาหารหน่อยค่ะ เพราะอยากได้คำแนะนำของผู้ที่ปฎิบัติมานานนะค่ะ

มื้อเช้านะค่ะ ไข่ดาว2ใบ หรือไข่ต้มค่ะ
กลางวัน หมู>ไก่>กุ้ง ทอดนะค่ะ บางวันก็ผัดผักบุ้ง<ผักประมาณ 3ขีด>
เย็น บางครั้งก็ไก่ทอดกระเทียมค่ะ บางวันก็ผัดผักบุ้งประมาณ 5ขีดค่ะ

ทุกรายการอาหาร ใส่เครื่องปรุงเพียงแค่เกลือค่ะ+น้ำมันพืช

ขอความกรุณา คุณlowcarb มาช่วยตอบคำถามด้วยนะค่ะ
ขอบคุณล้วงหน้าค่ะ
ลงชื่อ
แนน
More
16 years 6 months ago #951 by Lowcarber
รายการอาหารที่คุณยกมาไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่คิดว่าไม่ควรจำกัดอยู่แค่นี้ทุกวันนะครับ มีอาหารอื่นๆ อีกมากที่เลือกทานได้

ลด 2 กิโลใน 1 เดือนก็ไม่เลวนะครับ ขอให้ปฏิบัติต่อไป จุดสำคัญก็คือ คุณจะรู้สึกว่าสามารถควบคุมพฤติกรรมการรับประทานอาหารได้ดีขึ้น ไม่รู้สึกหิวกระวนกระวาย ไม่ทานพวกสแน็กที่เป็นแป้งแบบหยุดไม่ได้ เมื่อคุณหยุดทานของหวานไปสักระยะหนึ่ง คุณอาจจะรู้สึกไวต่ออาหารหรือเครื่องดื่มที่มีรสหวาน โดยรวมคุณจะทานอาหารในปริมาณที่น้อยลง เหล่านี้ล้วนเป็นการปรับเปลี่ยนนิสัยการกินไปในทางที่ดี อันเป็นผลจากการปฏิบัตตามแนวทางโลว์คาร์บนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ<br><br>แก้ไขโดย: Lowcarber, เมื่อ: 07/10/2007 21:11
  • แนน
  • Visitor
  • Visitor
16 years 6 months ago #954 by แนน
มีคนส่งเมลเรื่องน้ำตาลแฝงในผักและผลไม้นะค่ะ

อย่างผักบุ้ง 3-5เปอรเซนต์ แนนละงงค่ะแล้วแบบนี้จะมีผักอะไรที่กินได้ละค่ะ

คิดว่าพรุ้งนี้จะทอดอาหารกินเอาแล้วนะค่ะ ไม่อยากเสี่ยงเดี่ยวผิดสูตร

ถ้าพี่มีคำแนะนำก็ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ เรื่องผักที่พี่คิดว่าจะแนะนำให้แนนกินนะค่ะ
ขอบคุณล้วงหน้าค่ะพี่
More
16 years 6 months ago #957 by Lowcarber
ผักทุกชนิดมีคาร์บมากกว่าพวกเนื้อสัตว์ หรือพวกถั่ว ก็จริง แต่ก็มีเส้นใยมากเช่นกัน เรียกว่าเป็นคาร์บชั้นดี ทำนองเดียวกันข้าวขาว ขนมปังขาว ก็มีคาร์บที่ด้อยคุณค่ากว่าข้าวกล้องและขนมปังโฮลวีท และตามหลักการคำนวณคาร์บ จะนับคาร์บสุทธิ (net carb) คือปริมาณคาร์บลบด้วยปริมาณเส้นใย

สรุปง่ายๆคือ วิถีพร่องแป้งแนะนำให้ทานผักประกอบกับโปรตีนและไขมัน ไม่ได้แนะนำให้งดผักนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ทานแต่ผักแบบมังสวิรัต
  • แนน
  • Visitor
  • Visitor
16 years 6 months ago #958 by แนน
ขอบคุณพี่มากๆค่ะที่ให้ความรู้

ตอนนี้พนักงานแบงค์ทำตามหนู 3คนแล้วค่ะ

มีพี่คนนึงวันนี้หลงกินข้าวไปนะค่ะ พี่เค้าฝากมาถามว่าถ้าจะทำแอตกิ้นต่อเนื่องเลยได้รึไม่ค่ะ หรือว่าต้องเว้นระยะก่อนแล้วถึงจะทำต่อได้นะค่ะ ขอบคุณพี่มากนะค่ะที่ให้คำแนะนำ แนนจะเอาไปปฎิบัติเป็นการลดความอ้วนที่ยั่งยืนต่อไปค่ะ:laugh:
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.128 seconds