^ ^ วันนี้ลองทำข้าวต้มรวมมิตรทานค่ะ อร่อยกว่าที่คิดมาก ป.ล.ใช้บุกแทนข้าวค่ะ

• Candy
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
7 years 9 months ago #1558 by Candy
วันนี้ เป็นวันที่ 6 ของการพร่องแป้งค่ะ ลดไป 1โลกว่าๆ เกือบ 2 กิโล ( ลดน้อย เพราะ กิน แหลกลานเลยค่ะ แหะๆ) เลยเริ่มตัน เมนูที่จะทานแล้ว ก็อยากทานข้าว มากๆเลยค่ะ แต่แข็งใจ เลยไปซื้อ บุกข้าว(ตราโมคิ มาทำ ลักษณะ มันจะเป็นเม็ดๆ คล้ายข้าวค่ะ เวลาต้มจะหยุ่นๆ อร่อยดีค่ะ)

ส่วนผสมที่ Candy ใส่ ( ตามมี ตามเกิด ที่อยู่ในตู้เย็น )

บุกข้าว (Candyใช้ของยี่ห้อ Moki 1/4 ของห่อ เล็กค่ะ)
น้ำเปล่า 1 ชาม
ปลาดอลลี่ 4 ชิ้น
เต้าหู้ไข่ ครึ่งหลอด
กุ้งแห้ง เสริม แคลเซียม สัก หยิบมือ ( หอมดีค่ะ )
หมูสับบด ไม่ปรุงรส ( น้ำแกง หวานขึ้นค่ะ )

ผักตามชอบ Candy ใส่ ข่า ตะไคร้ ต้นหอม ผักชี คึ่นฉ่าย ไปอยากละเล็กละน้อย แล้วปรุงด้วย เกลือ พริกไทย ซอสถั่วเหลือง 1 ช้อนชา(จะไม่ใส่ก็ได้นะคะ ถ้าเคร่งครัดมากๆ) ทำให้น้ำแกง มีกลิ่นหอมชวนทานมากขึ้นไม่น่าเบื่อดีค่ะ ถ้าชอบ เปรี้ยวและเผ็ด ปรุงรสด้วยน้ำส้มหรือมะนาว พริกป่นได้ค่ะ

ป.ล. แนะนำเป็นอีกทางเลือกจ้า สำหรับคนที่อยากกินข้าวมาก อย่าง Candy ^ ^
ป.ล.2 บุกข้าวที่แคนดี้ใช้ ขนาดห่อเล็ก 280 กรัม มีคาร์บอยู่ 7 กรัมค่ะ ใช้แค่ 1/4 หรือ 1/3 ก็ยังมีคาร์บ ที่ไม่มากไปนะจ้ะ

Please เข้าสู่ระบบ or Create an account to join the conversation.

• หาซื้อบุกไม่ได้เลยค่ะ ซื้อหนังสือทำอาหารญี่ปุ่นเกี่ยวกับการลดน
  • Visitor
  • Visitor
7 years 9 months ago #1560 by หาซื้อบุกไม่ได้เลยค่ะ ซื้อหนังสือทำอาหารญี่ปุ่นเกี่ยวกับการลดน
Replied by หาซื้อบุกไม่ได้เลยค่ะ ซื้อหนังสือทำอาหารญี่ปุ่นเกี่ยวกับการลดน on topic ^ ^ วันนี้ลองทำข้าวต้มรวมมิตรทานค่ะ อร่อยกว่าที่คิดมาก ป.ล.ใช้บุกแทนข้าวค่ะ
หาซื้อบุกไม่ได้เลยค่ะ ซื้อหนังสือทำอาหารญี่ปุ่นเกี่ยวกับการลดน
มันต้องใช้บุกทุกเมนูเลยค่ะจะสั่งซื้อไงดีค่ะ

Please เข้าสู่ระบบ or Create an account to join the conversation.

• Candy
  • Visitor
  • Visitor
7 years 9 months ago #1561 by Candy
ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกัน แคนดี้ซื้อที่แมคโคร จะอยู่ตรงล๊อค พวกขายไส้กรอก นม ชีส ค่ะ แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น หาซื้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตในห้างใหญ่ๆ น่าจะมีค่ะ เหมือนเคยเห็นที่เดอะมอลล์ บิ๊กซี

แต่ที่ซื้อมา หลายๆอย่าง บุกกุ้ง บุกเส้น บุกสาหร่าย บุกข้าว ส่วนตัวแล้วว่า บุกข้าว อร่อยที่สุดค่ะ กินได้เรื่อยๆ ถ้าอย่างอื่นจะไม่ค่อยชอบ เท่าไหร่

แนะนำอีกตัวค่ะ "เส้นแก้ว" (ทำจากสาหร่าย คาร์บ ก็น้อยพอๆกันเลย ตัวนี้อร่อยกว่าเส้นบุกนะคะเราว่า กรุบๆกรอบๆ ทำต้มยำรวมมิตรแทนวุ้นเส้น ทำยำต่างๆ อร่อยมากเลยค่ะ ^ ^

( เวลาปรุง ใส่น้ำตาล ซูคราโรส แทนน้ำตาลทรายค่ะ ช่วยให้กลมกล่อมขึ้นเยอะเลย )

Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.078 seconds