แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

สารแทนความหวาน

• pk..
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 9 months ago #268 by pk..
สอบถามหน่อยคะว่า สารที่ใช้แทนความหวานมีกี่ชนิด อะไรบ้าง และเราสามารถหาซื้อในปกริมาณมากๆได้ที่ไหนค่ะ (เอาไปทำขนมคะ) และคุณสมบัติของสารแทนความหวานนี้สามารถใช้ตามสัดส่วนของน้ำตาลปกติได้รึเปล่าคะ เช่นในสูตรใส่ 50 g
แล้วถ้าใช้สารแนความหวานควรใส่เท่าไหร่ และถ้าทานสารชนิดนี้ไปนานๆจะส่งผลอะไรต่อร่างกายรึเปล่าคะ
จะกรุณาอย่างยิ่งถ้าท่านผู้ที่ตอบคำถามส่งรายละเอียดกลับมาให้ทาง e-mail This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
*ขอคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ตอบคำถามให้นะคะ*:P
More
17 years 9 months ago #271 by Lowcarber
  • siwat
  • Visitor
  • Visitor
17 years 9 months ago #279 by siwat
สารให้ความหวานแทนน้ำตาล มี 2 ชนิด คือ

1) Nutritive Sweetener คือสารให้ความหวานแทนน้ำตาลแบบที่มีแคลอรี่เหลืออยู่ เช่น ไซลิทอล ซอร์บิทอล และมอลทิทอล (Polyols) สารอาหรจำพวกนี้มีแคลอรี่ประมาณครึ่งหนึ่งของน้ำตาล (2.1 แคลอรี่ ต่อ 1 กรัม) ผลิตจากกระบวนการธรรมชาติ ไม่ใช้สารสังเคราะห์ในการผลิต

2) Non-Nutrirtive Sweetener คือสารให้ความหวานแทนน้ำตาลแบบที่ไม่มีแคลอรี่ เช่น แอสปาร์แตม เป็นต้น สารอาหารจำพวกนี้ใช้สารสังเคราะห์ (คลอรีน) ในการผลิต ยังไม่มีการรับรองความปลอดภัย 100 % จากแพทย์ โดยส่วนมากใช้กับผู้ป่วยเบหวานที่ไม่ต้องการแคลอรี่เลย

หากคุณเป็นผู้บริโภคทั่วไปที่ใส่ใจสุขภาพ ผมขอแนให้ลองใช้พวก มอลทิทอล นะครับ

หากมีข้อสงสัยหรืออยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม เมล์มาคุยกันได้ครับที่ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ผมมีข้อมูลอย่างละเอียดครับ
  • ธนาชัย
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #512 by ธนาชัย
Replied by ธนาชัย on topic สารแทนความหวาน Neotame
Lowcarber wrote:

สารให้ความหวาน (sweetener) อยากทราบว่าสารให้ความหวาน
Neotame ในประเทศไทยมีขายที่ไหนคับ ?
2. ราคาของสาร Neotame กี่บาทคับ ?
3. Neotame สามารถใช้ในผลิตภัณฑ์เยลลี่ได้ไหมคับ ?
ขอบคุณมากคับ

• kam
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #516 by kam
ขอทราบชื่อยี่ฮ้อที่มีขายตามท้องตลาดที่ราคาไม่แพงมากคะ
พร้อมขอรบกวนช่วยส่งรายละเอียดมาให้ด้วยขอบคุณคะ
  • on-diet.com
  • Visitor
  • Visitor
17 years 7 months ago #539 by on-diet.com
Replied by on-diet.com on topic Re:สารแทนความหวาน
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.150 seconds