แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ภาวะคีโตซิส ช่วยตอบหน่อยนะคะ

• nana_z
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
14 years 6 months ago #1329 by nana_z
ภาวะคีโตซิส
จะมีอาการแบบไหนหรอคะ
แล้วประมาณกี่วันถึงจะเข้าสู่ภาวะคีโตซิส

เมื่อกี้พอดีไปอ่านเจอมาว่าภาวะคีโตซิสเนี่ยพบเฉพาะในผู้ป่วยโรคเบาหวานชนิดที่ต้องพึ่งอินซูลิน
แล้วถ้าใช้สูตรพร่องแป้งไปเรื่อยๆ จะไม่มีผลอะไรหรอคะ??
ตอนนี้กำลัง งงๆ อยู่อ่ะค่ะ
ช่วยตอบหน่อยนะคะ
More
14 years 6 months ago - 14 years 6 months ago #1331 by Lowcarber
เมื่อเราลดการบริโภคคาร์โบไฮเดรตลง ให้เหลือน้อยที่สุด 2-3 วัน ร่ายกายจะเปลี่ยนไปเผาผลาญไขมันที่สะสมในร่างกายเพื่อใช้เป็นพลังงานแทนการใช้น้ำตาลในเลือด เรียกภาวะนี้ว่า คีโตซิส (ketosis) อาการที่แสดงออกแทบจะไม่มี เรายังคงใช้ชีวิตได้อย่างปกติ แต่บางคนอาจจะมีกลิ่นปากเปลี่ยนแปลงไปเล็กน้อย บางคนอาจมีความรู้สึกมืนศิรษะ หรือท้องผูกบ้าง แต่ก็จะหายไปเอง

ส่วนภาวะคีโตนเป็นพิษในเลือด หรือ คีโตอะซิโดซิส (ketoacidosis) ซึ่งเกิดกับผู้ป่วยเบาหวานเป็นคนละอย่างกัน ดูรายละเอียด ที่นี่ ได้
Last edit: 14 years 6 months ago by Lowcarber.
More
14 years 6 months ago #1332 by u don
เราจะทราบได้ไงคะ ว่าเข้าสู่ ketosis แล้ว มีวิธีทดสอบง่ายๆมั้ยคะ จะได้ลองทดสอบคะ
More
14 years 6 months ago #1333 by Lowcarber
ทดสอบได้ด้วยการตรวจปัสสาวะด้วย แถบวันคีโตน (ketone strip) ซึ่งต้องหาซื้อตามร้ายขายเครื่องมือทางการแพทย์ครับ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.127 seconds