แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ทำไมไม่ลด

More
11 years 4 months ago #2074 by Panisara
ทานพร่องแป้งมาได้ 10 วันแล้ว ลองชั่งดูน้ำหนักไม่ลดเลย ทั้งๆที่ก็ควบคุมการทานมากๆ เห็นคนอื่นทำได้อาทิตย์ละเยอะๆ ทำให้ท้อมากๆค่ะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยค่า
More
11 years 4 months ago #2076 by Joe
Replied by Joe on topic ทำไมไม่ลด
ขอทราบอายุ น้ำหนัก ส่วนสูงด้วยครับ และอาหารที่กินแต่ละวันด้วยนะครับจะได้วิเคราะห์ว่าพลาดตรงไหน
The following user(s) said Thank You: Panisara
More
11 years 4 months ago #2079 by Panisara
อายุ 35 ค่ะ หนัก 56 (จากปกติ 45) สูง 156 ค่ะ
อาหารที่ทาน

วันที่ 1 กลางวัน : ต้มจืดแตงกวายัดใส้หมูสับไข่น้ำ + ผัดกะหล่ำปลีหมูสับ (ใส่น้ำมันนิดหน่อยและใส่เกลือแทบจะไม่ใส่ซอสหรือน้ำมันหอยเลย)
เย็น : ค็อกเทลไก่(ซีพี)
ของว่าง : ชีส 2 แผ่น

วันที่ 2 กลางวัน : ค็อกเทลหมูพริก(ซีพี) + โบโลน่าหมูพริก (ซีพี)
เย็น : คะหน้าหมูกรอบ (ใส่น้ำมันนิดหน่อยและใส่เกลือแทบจะไม่ใส่ซอสหรือน้ำมันหอยเลย) + เกาเหลาน้ำเงี้ยว
ของว่าง : ชีส 3 แผ่น

วันที่ 3 กลางวัน : โบโลน่าหมูพริก(ซีพี) + แกงเลียง
เย็น : ยำปลากระป๋อง + โบโลน่าหมู (ซีพี)
ของว่าง : ชีส 2 แผ่น

วันที่ 4 กลางวัน : โบโลน่าหมู (ซีพี) + ค็อกเทลหมู (ซีพี)
เย็น : ต้มจืดกะหล่ำยัดใส้หมูสับ
ของว่าง : ชีส 1 แผ่น + งาดำ

วันที่ 5 กลางวัน : สุกี้ผัดแห้งไร้เส้น น้ำจิ้ม 1 ช้อนชา
เย็น : โคขุนย่าง ไม่จิ้มน้ำจิ้ม
ของว่าง : งาดำ

วันที่ 6 กลางวัน : ผัดกะหล่ำดอกหมูสับ
เย็น : สุกี้ผัดแห้งไร้เส้น น้ำจิ้ม 1 ช้อนชา
ของว่าง :โบโลน่าหมู (ซีพี)

วันที่ 7 กลางวัน : เกาเหลาเนื้อสดไม่ปรุง
เย็น : ผัดไทยไร้เส้น + ไข่ดาว
ของว่าง :

วันที่ 8 กลางวัน : สเต๊กเนื้อ ไม่จิ้มซอส
เย็น : เสต๊กหมู + ผักโขมอบชีส
ของว่าง :-

วันที่ 9 กลางวัน : ผักทอด + น้ำพริกกะปิ
เย็น : ผักโขมอบชีส + ชะอมชุบไข่ทอด+ น้ำพริกกะปิ

วันที่ 10 กลางวัน : เกาเหลาน้ำเงี้ยว + แคบหมู
เย็น : ผักโขมอบชีส + ส้มตำไม่ใส่น้ำตาล

มีอะไรผิดพลาดบ้างไหมคะ แล้วการทานแบบโลว์คาร์บนี้ทานได้ไม่จำกัดใช่ไหมคะ ไม่ต้องคำนึงถึงแคลอรี่ใช่ไหมคะ เพราะเนื้อให้แคลอรี่เยอะเหมือนกันค่ะ
More
11 years 4 months ago - 11 years 4 months ago #2084 by Joe
Replied by Joe on topic ทำไมไม่ลด
พวกเครื่องดื่ม กินอะไรครับ พวกน้ำชง ชากาเฟ ของหวาน ผลไม้ น้ำผลไม้ น้ำขวดๆทุกชนิด ชาเขียนขวดๆ ทุกชนิด ได้ทานบ้างรึป่าว พวกนี้มีน้ำตาลครับ เสริมการ cadio แบบ hiit เพื่อเพิ่มอัตราการ burn ด้วยนะครับ เข้า youtube พิม cadio hiit ขึ้นมาเพียบเลยครับ เปิดแล้วก็ทำตาม vdo เลยครับ เหงื่อท่วมแน่นอนใช้เวลาประมาณ 20 นาทีต่อวันครับ และ อีกข้อสังเกตุนึงนะครับ คือ คุณ ไม่ทานข้าวช้าวครับ และ ก็ปริมาณโปรตีน ที่กินยังน้อยเกินไปครับ ร่างกายของคนเราไม่ใช้โปรตีนที่กินเข้าไปเป็นพลังงานครับ โปรตีนจะนำไปซ่อมแซมกล้ามเนื้อและcell ต่างๆ เราสามารถกินโปรตีนได้ไม่จำกัดครับ และ ควรแบ่งมื้อาหารเป็น 5 - 6 มื้อ คือ กินน้อยๆ แต่บ่อยๆ ทุก 2 - 3 ชั่วโมง ทุกครั้งที่เรากินอาหารร่างกาย จะดึงพลังงานออกมาเพื่อย่อย กินบ่อยย่อยบ่อย ใช้พลังงานเยอะ และ อีกอย่างคือเราจะไม่หิวเลยครับ
Last edit: 11 years 4 months ago by Joe.
The following user(s) said Thank You: Panisara
More
11 years 4 months ago #2086 by Panisara
น้ำดื่มแต่น้ำเปล่าอย่างเดียวเลยค่ะ
ส่วนที่ไม่กินข้าวเช้าเพราะตื่นนอนตอนเที่ยงค่ะ(เข้านอนตอนตี 3) เลยอดมื้อเช้าไปค่ะ มื้อกลางวันจะทานตอนไม่เกินบ่ายสอง มื้อเย็นประมาณทุ่มค่ะ
ปกติก่อนหน้านี้เข้าฟิตเนสแทบทุกวันค่ะ ช่วงหลังๆงานเยอะเลยงด พอทานแบบพร่องแป้งจะไปออกกกำลังก็คิดว่าจะไม่ไหวเพราะบางครั้งขนาดลุกเร็วยังแอบหน้ามืดน่ะค่ะ :P
โปรตีนที่กินแต่ละวันนี่ก็ถือว่าน้อยไปเหรอคะ สำหรับดิฉันแล้วทานพวกค็อกเทลหรือโบโลน่า2ถุงที่ก็อิ่มจนจะกินไม่ไหวแล้วอ่ะค่ะ แต่ยอมรับว่าตั้งแต่หันมาทานแบบพร่องแป้งนี่ทำให้ไม่รู้สึกหิวจริงๆค่ะ แถมจากที่เคยเป็นเจ้าแม่อาหารบุฟเฟ่ต์ตอนนี้ทานอะไรได้นิดหน่อยก็รู้สึกอิ่มแล้วค่ะ
เดี๋ยวจะพยายามไปฟิตเนสค่ะเพื่อเพิ่มการเผาผลาญตามที่แนะนำ
ต้องขอขอบคุณมากๆเลยค่ะที่ให้คำแนะนำที่ดีค่ะ :laugh:
อ่อ ลืมถามอีกข้อน่ะค่ะที่ว่าโปรตีนนี่ทานได้ไม่จำกัด คือ ไม่ต้องคำนึงถึงแคลอรี่เลยใช่ไหมคะ?? แล้วกินเยอะๆมันจะไปสร้างกล้ามเนื้อทำให้เราตัวใหญ่ไหมคะ
More
11 years 4 months ago #2088 by Joe
ร่างกาย ไม่สามารถนำโปรตีนที่เรากินเข้าไป นำไปใช้เป็นพลังงานได้ครับ เพราะฉนั้นกินโปรตีนเยอะแค่ไหนก็ไม่อ้วนแน่นอน เนื้อสัตว์ โดยปกติเราควรกินโปรตีนประมาณ 2 กรัมต่อน้ำหนักตัว 1 กก. เนื้อสัตว์ 100 กรัม จะมีโปรตีนประมาณ 20 กรัม ลองคำนวนดูครับ ว่าโปรตีนพอรึยังในแต่ละวัน แต่ใน 1 มื้ออาหาร ร่างกายดูดซึมโปรตีนได้จำกัดครับ เพราะฉนั้นแบ่งกินหลายๆมื้อจะดีกว่า และ โปรตีนใช้พลังงานในการย่อยเยอะ มากๆ เพราะฉนั้นกินโปรตีนเยอะ ยิ่งใช้พลังงานเยอะ และคนที่ลดความอ้วนด้วยวิธีกินโปรตีน จะไม่โทรมครับ คุณไม่ใช่คนอ้วนครับ แต่แค่ ยังไม่กระชับ และ ระบบเผาผลาญน้อย ต้องเพิ่มระบบเผาผลาญ เพิ่มการเล่นเวท เพื่อกระชับสัดส่วน ไม่ต้องกลัวตัวโตกล้ามขึ้นครับ ผู้หญิงไม่มีโฮโมนที่จะทำให้กล้ามโตแบบผู้ชาย เล่นยังไงก็ไม่มีทางโต ถ้าไม่ใช้โฮโมนแบบพวกนักกล้ามครับ แต่ในทางตรงกันข้ามจะทำให้ สัดส่วนลดลง กระชับมากขึ้นครับ
The following user(s) said Thank You: Panisara, Chanoknat
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.159 seconds