แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ตบะแตกค่ะ

• เดกน้อย
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
16 years 3 months ago #1024 by เดกน้อย
ตบะแตกค่ะ was created by เดกน้อย
พี่คะ ถ้าหากเรากินควบคุมแป้งวิธีนี้ คือ กินแต่เนื้อกับไขมัน แต่เราตบะแตกบ่อยๆ คือ กินขนม ผลไม้หวานๆ อะไรแบบนี้ จะเกิดผลเสียกับเรายังงัยคะ
More
16 years 3 months ago #1025 by Lowcarber
ไม่แน่ใจ่ว่า ทานเยอะแค่ไหน แต่ถ้าทานขนมหวานและผลไม้ค่อนข้างเยอะ ผลเสียที่อาจเกิดขึ้นก็คือ ร่างกายเราก็อาจจะยังไม่ปรับไปสู่การเผาผลาญไขมันเป็นหลัก อาจจะยังหิวเก่งทานเก่งเหมือนเดิม ลดหรือควบคุมน้ำหนักไม่ได้
  • Yoyo
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
16 years 2 months ago #1045 by Yoyo
Replied by Yoyo on topic ตอบ:ตบะแตกค่ะ
ในหนังสือเค้าบอกกว่ากว่าร่างกายจะปรับเข้าสู่ภาวะคีโตนได้จะใช้เวลาประมาณ 48 ชั่วโมงน่ะค่ะ

ถ้าสมมติกินไปได้ 2 วัน ร่างกายกำลังเข้าสู่ภาวะคีโตน แล้วตบะแตกไปกินอาหารที่มีคาร์โบไฮเดรตเยอะๆ ร่างกายก็จะกลับไปสู่ภาวะเดิมๆ

พอนึกขึ้นได้ หันกลับมากินใหม่ ก็ต้องใช้เวลาอีกตั้ง 2 วัน เลยคิดว่าถ้าตบะแตกบ่อยๆร่างกายมันก็ไม่ไปสู่ภาวะเผาผลาญไขมันสักที มันก็เลยไม่น่าจะได้ผลค่ะ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.140 seconds