มีหลายคำถามคาใจเกี่ยวกับ lowcarb ครับ

More
11 years 7 months ago #1034 by TonyJa
รบกวนคุณ lowcarb หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ ช่วยตอบทีนะครับ แบบว่ามันคาใจมากเลยอ่ะครับ

ผมทำตามวิถี lowcarb มาได้ 10 วันละครับ ลดไปได้แระมาณ 3 โลครับผม อยากสอบถามว่า

1) วิถี lowcarb ต้องการการกิน fiber ควบคู่ด้วยหรือไม่ครับ เพราะปกติเนื้อสัตว์ ไขมัน มันจะไม่ค่อยมี fiber หรืออาจไม่มีเลย มันจะมีผลทำให้เกิดมะเร็งลำไส้ในอนาคตไหมครับ

2) ผมเคยอ่านเจอเรื่องของ apple cider (น้ำส้มสายชูหมักจาก apple) ว่าผสมน้ำทานแล้วสุขภาพดี เลยอยากถามว่า วิถี lowcarb apple cider ทานได้ไหมครับ

3) ผมเป็นคนนอนดึกมากจนเป็นนิสัย (เที่ยงคืนเป็นอย่างน้อย) อยากสอบถามว่า นอกเร็ว หรือนอกดึก ถึงจะเผาผลานไขมันได้ดีที่สุดครับ ผมชอบมีความคิดว่านอนดึกแล้วรายกายก็จะใช้พลังงานเยอะตาม อย่างน้อยก็มากกว่านอนหลับ อันนี้ผมคิดถูกไหมครับ

4) พวกยาระบาย ชาฟิตเน่ อะไรพวกนี้ทานได้ไหมครับ คือถ้าผมไม่ดื่มของพวกนี้จะท้องผูกทันทีเลยครับ โดยเฉพาะระหว่่างช่วงที่ทำี lowcarb

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกคำตอบครับ :)

Please เข้าสู่ระบบ or Create an account to join the conversation.

More
11 years 7 months ago #1035 by Lowcarber

ผมทำตามวิถี lowcarb มาได้ 10 วันละครับ ลดไปได้แระมาณ 3 โลครับผม อยากสอบถามว่า

ยินดีด้วยครับ

1) วิถี lowcarb ต้องการการกิน fiber ควบคู่ด้วยหรือไม่ครับ เพราะปกติเนื้อสัตว์ ไขมัน มันจะไม่ค่อยมี fiber หรืออาจไม่มีเลย มันจะมีผลทำให้เกิดมะเร็งลำไส้ในอนาคตไหมครับ

ควรอย่างยิ่งที่ต้องทานอาหารที่มีเส้นใย วิตามินและเกลือแร่ด้วยครับ นั่นคือต้องทานผัก ผลไม้ด้วยครับ แต่ต้องเลือกที่มีแป้งและน้ำตาลต่ำๆ นะครับ

2) ผมเคยอ่านเจอเรื่องของ apple cider (น้ำส้มสายชูหมักจาก apple) ว่าผสมน้ำทานแล้วสุขภาพดี เลยอยากถามว่า วิถี lowcarb apple cider ทานได้ไหมครับ

apple cider มีคาร์บค่อนข้างสูง โดยเฉพาะถ้าผสมน้ำตาล แนะนำให้ทานแอ็ปเปิ้ลสดจะดีกว่าครับ

3) ผมเป็นคนนอนดึกมากจนเป็นนิสัย (เที่ยงคืนเป็นอย่างน้อย) อยากสอบถามว่า นอกเร็ว หรือนอกดึก ถึงจะเผาผลานไขมันได้ดีที่สุดครับ ผมชอบมีความคิดว่านอนดึกแล้วรายกายก็จะใช้พลังงานเยอะตาม อย่างน้อยก็มากกว่านอนหลับ อันนี้ผมคิดถูกไหมครับ

นอนดึกหรือไม่ดึกไม่เป็นไร แต่ต้องนอนให้พอ หรือนอนให้หลับสนิท ถ้าเราอดนอน อาจจะเกิดผลในการรบกวนระบบเผาผลาญ และร่างกายอาจจะพยายามชดเชยด้วยการกิน ทำให้น้ำหนักขึ้นได้

4) พวกยาระบาย ชาฟิตเน่ อะไรพวกนี้ทานได้ไหมครับ คือถ้าผมไม่ดื่มของพวกนี้จะท้องผูกทันทีเลยครับ โดยเฉพาะระหว่่างช่วงที่ทำี lowcarb

แนะนำให้ทานผักผลไม้เพื่อให้ได้เส้นใย และทำให้หายท้องผูกครับ<br><br>แก้ไขโดย: Lowcarber, เมื่อ: 02/02/2008 13:10

Please เข้าสู่ระบบ or Create an account to join the conversation.

More
11 years 7 months ago #1036 by TonyJa
ขอบคุณมากครับคุณ Lowcarber สำหรับคำแนะนำดีๆ :laugh:

• Yoyo
  • Visitor
  • Visitor
11 years 7 months ago #1043 by Yoyo

อ่านในหนังสือ atkins เห็นบอกว่าถ้าท้องผูกให้กินเม็ดแมงลักได้วันละ 1-2 ช้อนโต๊ะนะค่ะ

Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.118 seconds