แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

พร่องแป้งกับโรคเก๊าท์

• cherd
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
15 years 10 months ago #1138 by cherd
ผมสนใจวิถีพร่องแป้ง แต่อยากทราบว่าถ้าทานไปเรื่อยๆ จะ
ทำให้กรดยูริคในเลือดสูงมั้ยครับ ปัจจุบันยูริคในเลือดผม 7.9
กลัวเป็นโรคเก๊าท์ครับ ขอบคุณครับ
More
15 years 10 months ago #1139 by Lowcarber
โรคเก๊าท์เกิดจากการที่กรดยูริคไม่สามารถถูกขับออกจากร่างกายทางปัสสาวะได้ทั้งหมด ทำให้กลายเป็นผลึกและสะสมตามข้อ สาเหตุมาจากทั้งกรรมพันธ์และอาหารที่รับประทาน นอกจากนั้น คนที่มีน้ำหนักตัวเกิน มักมีอาการเก๊าท์มากกว่าคนน้ำหนักปกติ

อาหารที่เชื่อว่าอาจเพิ่มยูริคก็มีเช่น เครื่องใน ปลาซาดีน และเบียร์ แนวทางหนึ่งในการป้องกันเก๊าท์ก็คือการดื่มน้ำให้มาก เพื่อช่วยให้ร่างกายขับยูริคทางปัสสาวะได้มากขึ้น

ผมยังไม่เห็นว่า คนที่ทานอาหารพร่องแป้ง จะมีโอกาสเป็นเก๊าท์มากกว่าคนอื่นๆ ถ้าเราทานโปรตีนจากอาหารที่หลากหลาย ไม่ใช่จากเครื่องใน หรือปลาซาดีน เท่านั้น เบียร์เราก็ไม่แนะนำให้ดื่มอยู่แล้ว ส่วนน้ำเราแนะนำให้ดื่มมากๆ อยู่แล้ว
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.064 seconds