แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

งง และสับสนค่ะ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

• namemei
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
15 years 10 months ago #1178 by namemei
อ่านหนังสือแปลของดร.แอตกิ้นส์ โดยรศ.ดร.วินัย ในตารางนับนำนวนcarb นั้นบอกว่า
ฟักทอง 1/2 ถ้วยตวงมีcarbทั้งหมด9.9 กรัม ส่วนที่ย่อยได้มี 6.3 กรัม จำนวนcarb สุทธิ = 6.3กรัม..แต่ข้อมูลของคุณในwebbordอันเก่าๆที่ดิฉันได้อ่านบอกว่าฟักทองไม่แนะนำให้ทานเพราะมีcarbสูง แล้วอีกอย่างคือผงโกโก้ 100% คุณไม่แนะนำเหมือนกันแต่บางตำราแนะนำให้ทานได้เพราะไม่มีคาเฟอีนและcarb ต่ำ แต่ต้องไม่ใส่น้ำตาลแต่หากใช้สารให้ความหวานต้องเป็นซูคราโลสเท่านั้นแต่มีข้อจำกัดว่าต้องไม่เกิน2-3 ซองต่อวันด้วย..แล้วสรุปดิฉันจะเชื่อใครดี เพราะดิฉันเพิ่งเข้าสูตรดร.แอตกิ้นและคิดว่าจะทำตลอดไป ก็ต้องทำการหาข้อมูลที่ถูกต้องและแม่นยำให้มากที่สุดเพื่อผลรับที่ดีและถูกต้องที่สุด..ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
More
15 years 10 months ago #1179 by Lowcarber
ยอมรับครับว่า ฟักทอง มีคาร์บในระดับกลางๆ คือมีประมาณครึ่งหนึ่งเมื่อเทียบกับมันฝรั่งในปริมาณเท่ากัน แต่ก็มากกว่าผักอื่นๆ เช่น มะเขือเทศ แตงกวา สรุปคือ ฟักทองคงทานได้บ้างไม่มากนักครับ

ส่วนโกโก้ มีคาเฟอีน เหมือนกันนะครับ อาจจะไม่มากนัก น่าจะดีกว่าทานกาแฟครับ แต่ผมเองก็แนะนำว่าถ้าเลี่ยงได้น่าจะดีกว่า
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.111 seconds