แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

เป็นมังสวิรัติ จะลดน้ำหนักแบบพร่องแป้งยังไงดีคะ

More
15 years 4 months ago #1263 by tanyatorn
ต้องรบกวนสอบถามผู้รู้นะคะ ตัวเองเป็นมังสวิรัติมามากกว่า สิบปีแล้ว ตอนนี้อายุมากขึ้นชักอ้วนง่าย คงเพราะเป็นคนทานแป้งเยอะค่ะ ทีนี้ถ้าลดแป้ง แล้วในสูตรต้องทางโปรตีน กับไขมันเพิ่ม แต่ไม่สามารถทานเนื้อสัตว์ได้ จะทานอะไรทดแทนเพื่อให้ได้พลังงานเท่าเทียมกันดีคะ เต้าหู้หรือเปล่า ปกติทานเต้าหู้ไม่ค่อยบ่อย แต่ทานไข่ได้ เลยทานไข่เยอะค่ะ เคยลองงดแป้งครั้งนึง ทานแต่ผักอย่างเดียว ไม่เกินสองวัน มือสั่น เหมือนจะเป็นลมเลยค่ะ เลยล้มเลิก น่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ คงเพราะไม่ได้ทานโปรตีนเข้าไปเลยน่ะค่ะ

รอคำตอบจากผู้รู้นะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
More
15 years 4 months ago - 15 years 4 months ago #1264 by Lowcarber
เป็นมังสวิรัติก็พร่องแป้งได้ครับ โดยต้องหาแหล่งโปรตีนที่ไม่ใช่เนื้อสัตว์มาทดแทน เท่าที่ผมศึกษาดูก็มีไข่ เต้าหู้และผลิตภัณฑ์จากถั่วเหลืองอื่นๆ กลุ่มถั่วต่างๆ กลุ่มเมล็ดพืชต่างๆ และพวกสาหร่ายก็พอไปได้ครับ อ้อแล้วก็ที่ไม่ควรมองข้ามก็คือ เนยแข็ง (cheese) ครับ เพราะมีโปรตีนสูงคาร์บต่ำ
Last edit: 15 years 4 months ago by Lowcarber.
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.121 seconds