แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

จะขัดกับหลักโภชนาการไหมคะ

• mam
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
14 years 3 weeks ago #1368 by mam
เรียนคุณ lowcarb และผู้มีประสบการณ์
รบกวนถามค่ะว่า ช่วย induction นั้น เข้าใจว่า งดแป้งและน้ำตาลเพื่อให้เผาผลาญไขมัน อันนี้เข้าใจค่ะ แต่หากผ่านช่วง 14 วันแล้ว กะลังจะเริ่มวันที่ 15 ซึ่งน่าจะหมายความว่า เริ่มทานน้ำตาลและคาร์บได้บ้าง ทีนี้ เวลาเผาผลาญมันก็ต้องเผาผลาญน้ำตาลก่อนใช่ไม๊คะ แล้วหากทานของทอดเข้าไป มันจะไม่สะสมในร่างกายหรือคะ แล้วตกลงต้องทานอย่างไร
แล้วจากที่ได้รับการสั่งสอนมา การดูแลสุขภาพนั้น งดเว้นอาหารไขมัน ของทอด ให้เน้นผักและผลไม้ แล้วLow carb ดูเหมือนว่า ผลไม้ทานได้น้อยมาก ชักสับสนแล้วค่ะ ตกลงยังไงกันแน่คะ รบกวนตอบด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ :unsure:
More
14 years 3 weeks ago #1371 by Lowcarber
หลักโภชนาการที่ดีตามความเห็นของผมคือต้องทานอาหารให้ครบทุกหมู่ และให้มีสัดส่วนของคาร์โบไฮเดรตต่ำที่สุด โดยเน้นโปรตีน ไขมัน ผัก หลักการนี้ยอมรับว่าไม่ตรงกับที่มีการสั่งสอนกันโดยทั่วไป ซึ่งให้สัดส่วนของคาร์โบไฮเดรตค่อนข้างสูง และรังเกียจไขมันจนเกินไป แต่ก็เชื่อว่า ตอนนี้วงการแพทย์และโภชนาการก็เริ่มจะเตือนให้ระวังการบริโภคแป้งและน้ำตาล ชัดเจนขึ้นนะครับ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.119 seconds