แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

ลดแป้ง & ไขมันมาก???

• KKU
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
13 years 2 months ago #1484 by KKU
ถ้ากินแป้งในปริมาณที่เหมาะสมกับร่างกายได้แล้ว (ในปริมาณที่น้ำหนักไม่เพิ่ม) แต่กินพวกไขมันมากๆๆๆ นี่ จะมีผลทำให้น้ำหนักเพิ่มขึ้นไหมคะ และมีปัญหาอะไรไหมคะ

ยังไม่ค่อยเข้าใจสูตรค่ะ ....ที่เข้าใจคือ ช่วงที่พร่องแป้งนี้คือ ช่วงที่ร่างกายเข้าสู่ภาวะคีโตน ทำให้ใช้พลังงานจากไขมันที่รับประทานเข้าไป และดึงไขมันในร่างกายมาใช้.....แล้วถ้าหากเรากินแป้งตามปกติ(ในระดับที่ไม่อ้วนขึ้น) แล้วร่างกายยังจะอยู่ในภาวะคีโตนอีกอยู่ไหม?? ถ้าไม่..แล้วการกินไขมันมากจะเป็นอย่างไร

ลองค้นข้อมูลดู เห็นมีแต่บทความอธิบายว่า เพิ่มแป้งในอาทิตย์หลังๆ แต่ไม่บอกว่าลดโปรตีนและไขมันที่เรากินเข้าไปเต็มที่ในช่วงนั้น น่ะค่ะ รบกวนขอความกระจ่างด้วย กำลังจะเข้าสู่ภาวะถัดไปแล้ว ^__^
More
13 years 2 months ago #1485 by Lowcarber
  • KKU
  • Visitor
  • Visitor
13 years 2 months ago #1486 by KKU
ถ้าเช่นนั้น แม้ว่ายังอยู่ในภาวะคีโตซิส แต่ถ้าทานไขมันมากเกินไป (เผาผลาญแล้วก็ยังไม่หมด) ก็จะถูกนำไขมันเหล่านั้นไปเก็บไว้เช่นกันใช่ไหมคะ
More
13 years 1 month ago #1489 by Lowcarber
เท่าที่ผมศึกษา เราทราบว่าตับอ่อนมีบทบาทสำคัญในการเปลี่ยนแป้ง น้ำตาล ส่วนเกินไปเป็นไขมันสะสมในร่างกาย แต่ไขมันส่วนเกินที่เรารับประทานเข้าไป ยังไม่มีใครบอกได้ว่ามีกลไกในการเปลี่ยนไปเป็นไขมันสะสมในร่างกายได้หรือไม่อย่างไร อย่างไรก็ตาม ผมก็คิดว่าเราก้ไม่ควรรับประทานไขมันให้มากเกินไป
  • KKU
  • Visitor
  • Visitor
13 years 1 month ago #1490 by KKU
ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลอย่างมากค่ะ ตอนนี้ติดใจวิถีพร่องแป้งมากๆ จะดำเนินสูตรนี้ต่อไป

ปล. ใช้สูตรนี้แล้ว รู้สึกสบายตัวมากๆเลย ทั้งกินอิ่ม และไม่ต้องทรมานกับความหิว แถมไม่รู้สึกอุ้ยอ้ายพุงพรุ้ย คล่องตัวขึ้นมากๆ : )
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 1.599 seconds