แจ้งให้ทราบ

The forum is in read only mode.

สามารถซื้อสาร ชูคราโลส/แอสปาเทม/ซิลคลาเมต

• momoo
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 1 month ago #752 by momoo
อยากทราบว่าเราสามารถซื้อ ชูคราโลส หรือ แอสปาเทม (โดยไม่ต้องซื้อที่เป็นของยี่ห่อเพราะแพงเกินความเป็นจริงมากๆและต้องใช้มากพอควร) ได้หรือปล่าวและถ้าได้จากที่ไหนบ้างคะเพราะในครอบครัวหลายคนเป็นเบาหวานโดยเฉพาะญาติผู้ใหญ่แต่อดน้ำตาลไม่ค่อยได้ช่วยตอบที่เมล This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ด้วยนะคะจะขอบคุณอย่างมากๆเลย
  • โก้
  • Topic Author
  • Visitor
  • Visitor
17 years 1 month ago #769 by โก้
ไซคลาเมต หาซื้อจากบริษัทเป็นกิจลักษณะได้ยากค่ะ
เพราะเป็นสารให้ความหวานที่ผิดกฎหมาย
อย.ไทยไม่อนุญาตให้ใช้ปรุงอาหารจำหน่ายในประเทศ
แต่อาจเอาไปใช้ทำอาหารเพื่อส่งออกไปบางประเทศได้

แต่ถ้าต้องการจริงๆ ก็หาได้จากร้านขายสารเคมีแบบห้องแถว
เราเคยซื้อจากร้านแถววงเวียน22กรกฎา แวะร้านไหนก็ได้
บอกคนขายว่า ซื้อแป้งหวาน ลักษณะเป็นเกล็ดขาวๆ
ร้านค้าน่าจะแบ่งไว้เป็นถุงๆให้แล้ว แต่เราจำราคาไม่ได้
โดยส่วนตัว เราว่ารสชาติมันตุ่ยๆนะ

และคนขายอาจบอกว่ามี ดีน้ำตาล นั่นคือ ขัณฑสกร ค่ะ

ใช้เยอะขนาดไหนเหรอคะ เพราะถ้าใช้เยอะเช่น 20 กิโล
ก็อาจมีบริษัทขายของยินดีจัดให้และส่งให้ถึงที่ได้นะ
Moderators: Lowcarber
Time to create page: 0.126 seconds